ลูกค้าหวยไม่จ่ายเงิน โดนโกงหวยเจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย
อัตราจ่ายหวย ราคาจ่ายหวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย อัตราจ่ายหวย ราคาจ่ายหวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย
คนเดินโพยหวยโดนจับ เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด

ผู้เขียน หัวข้อ: คนเดินโพย โดนจับ ทำอย่างไรดี  (อ่าน 41116 ครั้ง)

เจ้ามือหวย
Level 14 : เจ้ามือหวย
คะแนนความนิยม +488/-6
จาก: สมุทรปราการ
สวัสดีครับ ดูเหมือนว่าจะมีสมาชิกบอร์ดของเรา เข้ามาสอบถามในหลายๆกรณี ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อมูลที่ควรจะเก็บไว้เพื่อให้สามารถเข้าไปอ่านและตรวจสอบได้ในภายหลังจึงได้ทำกระทู้ ประเภทนี้ไว้ ก็ขอให้ลองอ่านและพิจารณากันดูนะครับ

คำถามจากคุณ สงขลา วันที่ 21/6/54 เวลา 08.10 น.

"ลูกน้องที่เดินโพยให้โดนจับวันที่ 16 พอดี มันไม่พาไปโรงพักแต่พาไปรีสอร์ท มันเลยโทรตามให้เราไปเคลียร์ เราเลยส่งลูกน้องให้ไปดู มันเรียกเรา 20,000 เราเลยบอกว่า งั้นค่อยไปจ่ายที่ศาล ตกลงไปถึงศาล จ่ายจริง ที่ศาลเสียไป 7,500 เรื่องเลยจบ"

จากรายละเอียดด้านต้น ผมได้ปรึกษาทีมกฎหมาย และได้คำตอบดังนี้
การที่ ตร. เรียกจ่าย 20000 คือจ่ายแพงเพื่อไม่ทำ สำนวนและไม่เสียประวัติของคนๆนั้น หากเปรียบเทียบกับฟุตบอล ก็คือ ทำฟาลว์ แต่ไม่โดนใบเหลืองนั้นแหละ

แต่ที่คุณสงขลาว่าไว้คือจ่าย 7,500 ณ ที่ศาล คือ การ "โดนปรับและรอลงอาญา" จึงเสมือน โดนใบเหลืองใน ฟุตบอล หากโดนจับอีกครั้งก็เป็นใบแดง

โดนใบแดงก็คือติดคุกเลยไม่ต้องรองลงอาญาและโทษทวีคูณด้วย

แต่ ณ ปัจจุบัน คือ ที่นี้ ตร. มันรู้แล้วว่า เด็กเดินโพยที่โดนจับเป็นใคร มาจากไหน ทำงานให้กับใคร ... ตร. ก็จะ รู้ ว่าเราทำอะไร อย่างไง มันก็ต้องมา "ไถ" ไปเรื่อยๆ ไม่จ่าย มันก็พยายาม จับให้เราจ่ายส่วย จนได้

ขอ ขอบคุณ "ทนายฟิชชิ่ง" สำหรับคำตอบด้านกฎหมายนี้ด้วยครับ

เจ้ามือหวย
Re: คนเดินโพย โดนจับ ทำอย่างไรดี
ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:29:41 PM
ด้าน ของผม ในฐานะเจ้ามือ
วิเคราะห์แล้ว แสดงว่า

1. คุณสงขลาไม่ได้จ่าย ตร. เพราะหากโดนจับจริง ในทางปฏิบัตเราจะโทรหา ตร.ที่เราติดต่อ อยู่ เพื่อให้เค้าแจ้งแก่ ลูกน้องในสังกัดที่กำลัง จับคนๆนั้น อย่างกรณีของผม คือ เมื่อทางผมโทรแจ้งแล้ว เค้าก็จะจับ คนๆนั้นไป ... แค่ปากซอยให้เห็นว่าปฏิบัตหน้าที่ แล้วก็ปล่อย... เดินกลับบ้านทำงานต่อ

2. ควรหรือไม่ควรที่จะจ่าย ตร.
หากยอดเยอะ ก็จ่ายไปเถอะ.... ทำงานแล้วคุ้มกว่า
หากยอดน้อย หาเจ้ามือในพื้นที่ ๆ ใหญ่และเค้าจ่าย ตร. เพื่อให้เสมือนเป็น ลูกขาเขา และ ทำการส่งให้เจ้ามือนั้นๆ หากมีปัญหา เราก็โทรแจ้งเจ้ามือที่เราส่งให้เค้าเคลียร์ไปเรื่องก็จะง่ายและไม่ยุ่งยาก

3. หากไม่คิดจะจ่าย ก็ต้องทำงาน แบบ ไม่โจ่งแจ้ง รัดกุมไม่ให้เค้ารู้ว่าเราทำ แล้วจับได้ เพื่อนบ้าน ต้องผูกมิตรไว้ไม่ใช่ว่าเค้ารู้ว่าเราทำ แต่เค้าเกลียดของพวกนี้ ก็ ดันไปให้เค้ารู้ เค้าก็ต้องโทรแจ้งตร. เพราะเค้าไม่ชอบ แต่ถ้าชอบก็คุยกันได้สบายๆ
หรือไม่ก็พัฒนาการทำงาน เช่น ใช้ โทรศัพท์มือถือ แฟกซ์ในการส่ง แทนที่จะเป็น ให้เด็กเดินโพยไปเก็บ

หากหลีเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ว่าจะต้องให้เด็กไปเก็บ......ก็อย่า โจ่งแจ้ง

เจ้ามือหวย
Re: คนเดินโพย โดนจับ ทำอย่างไรดี
ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:30:20 PM
แต่ถ้าเราเสีย 20000 ตำรวจก็มาไถอยู่ดี อย่างนี้จะเลือกข้อไหนดี ส่วนมากเวลาตำรวจมาจับเขาจะเข้ามาค้นในบ้านเลยหรือไม่หรือว่ามาแค่ 1 คน หรือ 2 คน เหมือนว่าทำนองจะมาไถใช่หรือเปล่าขอความเห็นหน่อยครับถ้าวันทำหวยกำลังทำอยู่แล้วตำรวจมาขอตรวจในบ้านจะทำอย่างไร "

คำถามจากคุณ con2511
จากกระดานสนทนา วันที่ 21/6/11 เวลา 12.30 น.

หากเราเลือก ที่จะจ่าย มัน 20,000 ก็คือ จ่ายส่วนตัวเรื่องจบ มันได้เงิน ก็จะไม่ยอแยเราอีกหากไม่ ผิดซึ้งหน้า แต่หาก จ่าย 7,500 บาท คือศาลได้ มันไม่ได้ มันก็จะจำแล้วก็ ตามตอดไปเรื่อยๆ จนรู้ว่าใครเป็นเจ้าแล้วค่อย ไถ ดังนั้น หากผมเป็นคุณสงขลา จะคิดก่อนว่า ยอดเราเท่าไหร่? กำไรต่องวดเท่าไหร่? เพิ่มรายจ่ายค่า ตร. อีกหน่อยคุ้มไหม กับการทำงานอย่างสบาย และ รายจ่ายที่ ตร. ต้องการ เป็นจำนวนเงินเท่าไหร่? รับได้ไหมกับยอดเงินดังกล่าว ?

กรณีต่อมา การเข้ามาค้นบ้าน
ต้องทราบก่อนนะครับว่า การเข้ามาค้นบ้าน "ผิดกฎหมาย" ยกเว้นแต่ ตร. มาและมีหมายค้น ซึ่งขั้นตอนหมายค้นใช้เวลา ในการดำเนินการ นั้นแสดงว่าหากเค้ามีหมายค้น มาคือ แน่แล้วว่า มันตั้งใจมาเล่นงานเราจริงๆ หากไม่มีหมายค้น มันเข้ามาไม่ได้

ยกเว้นแต่ ผิด ซื้งหน้า คือ โพยอยู่บนโต๊ะ ตร.เปิดประตูเห็นว่าเป็นใบโพยมีสิทธิ์จับทันที

กรณีการมา ไถ หรือมา จับ
ขั้นตอนน่าจะเป็นอย่างงี้
1. มาคุยเพื่อ ไถ โดย มีแค่ 1-2 นาย หาก คุย รายละเอียด ว่า ok ก็ จ่ายมันตามงวด หาก ไม่ยอมจ่ายส่วย....... "เดี๋ยวเราได้เจอกัน"

2. กรณี มาเพื่อจับ คือ กูรู้ว่า มึงทำ กูคุยกับมึง มึงไม่จ่าย ดังนั้นเค้าก็จะเตรียมตัวไป ขอหมายค้น เวลามันมาก็มาเป็น รถกะบะ ประมาณว่า คนเยอะ นะ ขู่ไว้เลย
พอมาถึงบ้าน หาก เราเห้นหมายค้น ก็ต้องให้เค้าเข้า ที่เนี้ยแหละ เหมือนโจรเข้าบ้านเลย มัน มีสิทธิ์ ค้น และ หาก ทรัพย์สินสูญหาย ก็ไม่รู้หละ ดังนั้น มีหมายค้น ตร.เข้าบ้านมาเป็นโขยง ก็เหมือน ปล่อยให้ โจรสวมเครื่องแบบเข้าบ้าน มันก็จะเค้าได้ทุกอย่าง

ดังนั้นหาก ทำงานอยู่ ตร.มาที่บ้าน

1. กรณี มาแบบ ไม่มีหมายค้นก็ปฏิเสธ ไม่ให้เข้าจนกว่าจะได้หมายค้น มันฝืนเข้ามา = บุกรุก ฟ้องกลับได้ พวกนี้เค้ากลัวอยู่แล้ว

2.กรณี มาแบบ มีหมายค้น .... ก็ต้องให้มันเข้าบ้านไม่ให้เข้า ก็ไม่ได้ ละเมิดอำนาจศาล พอเข้ามาเสร็จปุ๊ป

3.กรณี ของไม่อยู่ที่โต๊ะ (ลูกน้องเก็บทัน) ก็ ให้มันค้นไปเถอะ หลักฐาน ไม่มียกเว้นแต่ มีเศษใบโพย เหลืออยู่ เราก็จะตกอยู่ในฐานะ คนแทง
4.กรณี ของอยู่บนโต๊ะ เรียกว่า ลูกน้อง ใบโพย แฟกซ์ อุปกรณ์พร้อม ดิ้นไม่หลุด แล้วว่า กูเป็นคนแทง เป็นยี้ปั้ว คือ หลักฐานชี้ กู เป็นเจ้า แน่ๆ ก็ต้องคุยแล้วครับ คือ จ่าย ณ หน้างาน แต่จ่าย ตรงนี้หนักเลย หละ จ่ายแพง คือ หาก บนโต๊ะ มีเงินสด เงินนั้น มันยึดทันที แล้ว +เงินเพิ่มให้มันอีก แล้วแต่มันจะเรียกเท่าไหร่ 20,000 50,000 200,000 แล้วแต่มันเลยหละ หากคุณเป็นเจ้าใหญ่ ยอดเงินเยอะ เรื่องก็ยาว หากมีนักข่าวมาด้วย ต้องจ่าย เงินนักข่าวอีก และหลังจากนั้น ก็ ต้องจ่ายส่วยมันตามแต่ที่จะตกลง

ยกตัวอย่างกรณี ที่
เจ้ามือรายใหญ่ รายหนึ่ง ที่สุโขทัย (อยู่ตัวเมือง)
โดนตร.ชุดปราบปราม มาจับ
เงินสด พร้อมหลักฐานพร้อม
แต่ต่อมา เจ้ามือคนดังกล่าวไปวิ่งเต้นกับ สส.ที่เป็นแกนนำใหญ่ ปัจจุบันอยู่พรรค ภูxxx ชื่อย่อ ส.
ต้องให้ เค้าเดินเรื่องจ่าย 3 ล้าน
เรื่องจบ...
แต่ ข่าวไม่จบ เพลิงมรกต ในคอลัมพ์ หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ นำไปเขียนข่าว เรื่องการจ่ายเงิน ... แต่ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเพราะจ่ายไปแล้ว...

คำถามคือ ที่ผมเล่ามาให้ฟังทั้งหมด คุณจะทำงานให้เค้ารู้ว่าคุณเป็นเจ้ามือ หรือ จะทำงาน อย่างรัดกุมเงียบๆหละ??

เจ้ามือหวย
ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:32:32 PM
เห็นว่า กระทู้นี้ได้รับความสนใจพอสมควรและน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับการเผยแพร่จึงได้แนบ ขั้นตอนการปล่อยตัวชัวคราวและรายละเอียด อื่นๆ ตามเพื่อไว้เป็นข้อมูลครับ

การปล่อยชั่วคราว

1. หลักทั่วไปของการปล่อยตัวชั่วคราว

การปล่อยชั่วคราว คือ การอนุญาตให้ผู้ต้องหาเป็นอิสระพ้นจากการควบคุมของเจ้าพนักงานชั่วระยะเวลาหนึ่งที่มีกำหนด ซึ่งการปล่อยชั่วคราวนี้ ตร.ถือเป็นหลักว่า ผู้ต้องหาทุกคนพึงได้รับอนุญาตให้ปล่อยชั่วคราวทุกคดีอย่างสะดวกและรวดเร็ว เว้นแต่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องควบคุมไว้ หรือเป็นคดีที่ผู้บังคับบัญชาได้สั่งการไว้เป็นพิเศษ (- ป.เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 7 บทที่ 1 ข้อ 176)

2. วิธีการปล่อยชั่วคราว

1) การปล่อยชั่วคราวโดยไม่ต้องมีประกัน การปล่อยชั่วคราวในกรณีนี้ ก่อนปล่อยตัวไปต้องให้ผู้ต้องหาสาบานตนหรือปฏิญาณตนเสียก่อนว่าจะมาตามนัดหรือหมายเรียก
คดีที่จะปล่อยชั่วคราวโดยไม่ต้องมีประกันต้องเป็นคดีที่มีอัตราโทษจำคุกต่ำกว่า 1 ปีการปล่อยชั่วคราวกรณีนี้ให้พนักงานสอบสวนลง ปจว. ไว้เป็นหลักฐานโดยให้ผู้ต้องหาลงลายมือชื่อไว้ใน ปจว.ดังกล่าวด้วย

2) การปล่อยชั่วคราวโดยมีประกัน (ต้องมีสัญญาประกัน) หมายถึง ปล่อยตัวผู้ต้องหาหรือจำเลยโดยสัญญาว่าผู้ต้องหาหรือจำเลยจะมาเมื่อถูกเรียกหรือตามนัดถ้าไม่มาจะต้องเสีย ค่าปรับเป็นจำนวนเงินตามระบุไว้ในสัญญาประกันนั้น

3) การปล่อยชั่วคราวโดยมีประกันและหลักประกัน (มีสัญญาประกันและหลักประกัน) หมายถึง มีสัญญาประกันดังกล่าวแล้ว และนอกจากสัญญาประกันแล้วจะต้องมีหลักประกัน ในการปล่อยชั่วคราว ถ้าเป็นคดีที่มีอัตราโทษจำคุกในอัตราอย่างสูงเกินสามปีขึ้นไป ผู้ถูกปล่อยชั่วคราวต้องมีประกัน และจะมีหลักประกันด้วยหรือไม่ก็ได้ (- ป.วิอาญา มาตรา 110)ในคดีอย่างอื่นจะปล่อย่ชั่วคราวโดยไม่มีประกันเลยหรือมีประกันหรือมีประกันและหลักประกันด้วยก็ได้

3. ผู้ต้องขอปล่อยชั่วคราวหรือประกันและผู้ยื่นคำร้องขอปล่อยตัว มีดังนี้

1) ผู้ต้องหา
2) จำเลย
3) ผู้มีประโยชน์เกี่ยวข้องหรือพวกพ้อง

4. ผู้รับคำร้องขอปล่อยตัวชั่วคราว

หากพนักงานสอบสวนผู้รับผิดชอบอยู่ คือ พนักงานสอบสวนผู้รับผิดชอบคดีนี้
หากพนักงานสอบสวนผู้รับผิดชอบไม่อยู่ คือ พนักงานสอบสวนเวร

5. หลักประกัน มี 3 ชนิด คือ

1) มีเงินสดมาวางใช้เฉพาะเงินตราของรัฐบาลไทย
2) มีหลักทรัพย์อื่นมาวาง เช่น โฉนดที่ดิน, นส.3 ก.ฯ
3) มีบุคคลเป็นประกันโดยแสดงหลักทรัพย์
- ไม่มีหลักทรัพย์ แต่กำหนดว่าหากผิดสัญญาจะยินยอมชดใช้เงินตามที่กำหนดไว้ในสัญญา(- ตาม ป.เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 7 บทที่ 2 ข้อ 188, - บันทึก ตร. ที่ 622/2536 ลง 15 เม.ย.36)

6. หลักเกณฑ์การปล่อยชั่วคราวในคดีอาญา

เมื่อได้รับคำร้องให้ปล่อยชั่วคราว ให้เจ้าพนักงานรับพิจารณาสั่งโดยอาศัยหลักเกณฑ์ดังต่อไปนี้
1) ความหนักเบาแห่งข้อหา เช่น อัตราโทษที่บัญญัติในความผิดนั้น ๆ
2) พยานหลักฐานที่นำมาสืบแล้วเพียงใด เช่น ผลที่จะดำเนินคดีทางศาลหรือไม่
3) พฤติการณ์ต่าง ๆ แห่งคดีเป็นอย่างไร เช่น เป็นคดีที่ประชาชนตื่นเต้นเอาใจใส่การดำเนินงาน ของพนักงานสอบสวนเพียงใด
4) เชื่อถือผู้ร้องขอประกัน หรือหลักประกันได้เพียงใด ต้องมีหลักฐานไม่ใช่เพียงพอ โดยใช้
ความนึกคิดไม่เป็นที่เชื่อถือ
5) ผู้ต้องหาหลบหนีหรือไม่ ต้องมีเหตุผลประกอบชี้แจงให้พอสมควรในข้อที่น่าจะหลบหนี ไม่ใช่จู่ ๆ ก็นึกเอาความชอบโดยปราศจากเหตุผล
6) ภัยอันตรายหรือความเสียหายที่จะเกิดจากการปล่อยชั่วคราวมีเพียงใดหรือไม่ เช่น ผู้ต้องหาเป็นคนมีอำนาจทางนักเลง ทางพรรคพวกซึ่งอาจจะเปลี่ยนรูปคดีให้เสียความเป็นธรรมหรือพยานหวาดกลัว จนไม่กล้าที่จะพูดความสัตย์จริงได้ (- ป.วิอาญา มาตรา 108)
ข้อที่กฎหมายและระเบียบให้อ้างพิจารณาให้หรือไม่ให้ปล่อยชั่วคราวดังกล่าวมาแล้วข้างต้น เป็นหลักเกณฑ์ในการใช้ดุลพินิจของเจ้าพนักงานเท่านั้น หาอาจที่วางข้อขีดขั้นไว้ตามตัวว่า คดีชนิดใดควรจะให้ประกันหรือไม่ประกัน แต่โดยปกติทางราชการนั้นต้องการให้เจ้าพนักงานใช้ดุลพินิจของเจ้าพนักงานไปในทางให้การปล่อยชั่วตัวคราว โดยมีประกันไปเว้นแต่ในคดีที่สำคัญเท่านั้น (- ป.เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 7 ข้อ 178,179, - ป.วิอาญา ม.108, 109 )

7. ขึ้นตอนการให้ประกันและระเบียบที่เกี่ยวข้อง

เมื่อมีคำร้องให้ปล่อยชั่วคราว ไม่ว่าผู้ยื่นคำร้องจะเป็นผู้ต้องหาหรือผู้มีประโยชน์เกี่ยวข้องให้
1) พนักงานสอบสวนที่เข้าเวรสอบสวนในขณะนั้น หรือ พนักงานสอบสวนผู้รับผิดชอบคดีรับคำร้องขอปล่อยชั่วคราว
2) พนักงานสอบสวนผู้รับผิดชอบให้พิจารณาไว้ก่อนว่าคดีนั้นสมควรอนุญาตปล่อยชั่วคราวได้หรือไม่
3) รีบเสนอคำร้องพร้อมสัญญาประกันไปยังผู้มีอำนาจสั่งโดยเร็ว เพื่อพิจารณาอนุญาต ภายใน 24 ช.ม. นับแต่เวลาที่รับคำร้อง
4) ให้หัวหน้า สภ.เป็นผู้พิจารณาสั่งปล่อยหรือผู้ที่ได้กำหนดอาวุโสซึ่งรักษาการแทน พิจารณาสั่งภายใน 1 ชั่วโมง เว้นแต่มีเหตุจำเป็นต้องพิจารณาสั่งให้เสร็จใน 24 ชั่วโมง นับแต่ผู้ยื่นคำร้องปล่อยชั่วคราวยื่นเรื่อง
5) การอนุญาตหรือไม่อนุญาตให้ปล่อยชั่วคราว ต้องลง ปจว. ไว้เป็นหลักฐาน หากอนุญาตให้ปล่อยชั่วคราวได้ ต้องให้ผู้ต้องหาหรือผู้ยื่นคำร้องขอลงลายมือชื่อไว้ใน ปจว.ไว้ด้วย และถ้าไม่อนุญาต ก็ต้องให้ผู้ยื่นคำร้องลงลายมือชื่อไว้ใน ปจว. เช่นกัน และพนักงานสอบสวนต้องแจ้งให้ผู้ต้องหาทราบทันที (- ตามคำสั่ง ตร. ที่ 352/2533 ข้อ 4 ลงวันที่ 1 พ.ค.2530, ตามหนังสือ ตร.ที่ 0611/25264 ลง 5 ก.ค.2526, ตามระเบียบกรมตำรวจ ว่าด้วยการปล่อยชั่วคราว ฉบับที่ 5 พ.ศ.2526 ลง 5 ก.ย.2526 สั่งแก้ไขเพิ่มเติม ป.เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 7 )

8. ระยะเวลาการปล่อยชั่วคราว

1. คดีธรรมดา ให้พนักงานสอบสวนทำการสอบให้เสร็จภายใน 1 เดือน นับแต่วันแรกที่ผู้ต้องหาได้รับการปล่อยชั่วคราว หากสอบสวนไม่เสร็จสิ้นให้อนุญาตขยายเวลาการสอบสวนครั้งละไม่เกิน 3 เดือน หากจำเป็นจริง ให้อนุมัติต่อผู้มีอำนาจในขยายเวลาการสอบสวนรวมแล้วไม่เกิน 6 เดือน นับแต่วันแรกที่มีการปล่อยตัวชั่วคราว
2. คดีอุกฉกรรจ์ ให้พนักงานสอบสวนทำการสอบสวนให้เสร็จภายใน 2 เดือน นับแต่วันแรกที่ผู้ต้องหาได้รับการปล่อยชั่วคราว หากการสอบสวนไม่เสร็จสิ้นให้ ขอขยายเวลาการสอบสวนไปยัง ผบก.ภ.จว.ได้ ซึ่ง ผบก.ภ.จว.จะอนุมัติครั้งละไม่เกิน 15 วัน รวมแล้วไม่เกิน 6 เดือน และเมื่อครบ 6 เดือน สอบสวนไม่เสร็จต้องนำตัวผู้ต้องหาไปยื่นคำร้องต่อศาลขอให้ขังผู้ต้องหาต่อ หากศาลไม่อนุมัติต้องปล่อยตัวผู้ต้องหาจากการประกัน ( - คำสั่ง ตร. ที่ 960/2537 ลง 10 ส.ค.2537 เรื่อง มาตรการควบคุมตรวจสอบ เร่งรัด การสอบสวนคดีอาญา ข้อ 1.3 )

9. สัญญาประกันระงับ ดังนี้

1) ถอนสัญญาประกัน หรือหลักประกัน
2) คดีถึงที่สุด
3) โดยเหตุอื่น เช่น ผู้ต้องหาตาย นายประกันตาย ( - ตาม ป.วิอาญา มาตรา 116, 118)

10. ข้อบกพร่องในการเก็บรักษาหลักประกันและระเบียบที่เกี่ยวข้อง มีดังนี้

1) ในกรุงเทพมหานคร ถ้าหลักประกันเป็นเงินสด, ธนบัตรรัฐบาล หรือโฉนดที่ดินให้นำส่ง กองคลัง กรมตำรวจ เก็บรักษาโดยตรง
2) ในจังหวัดอื่น - หัวหน้าสถานี, สารวัตรฯ หรือผู้รักษาราชการในตำแหน่งหรือผู้รักษาราชการแทน หรือ ผู้ปฏิบัติราชการแทน ที่มียศตั้งแต่ ร.ต.ต. ขึ้นไปเก็บรักษาที่สถานี
- การเก็บรักษาให้เก็บไว้ในตู้นิรภัย สำหรับเก็บรักษาเงินของทางราชการ และ
- ให้จัดทำบัญชีลงรายการแสดงหลักฐานการเก็บรักษา
- การคืนหลักฐานประกันดังกล่าวต้องรายงานเสนอ ผบก.ภ.จว. เพื่อทราบอย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง และให้ ผบก.ฯ หรือผู้ที่ได้รับมอบหมายไปตรวจสอบดูหลักฐานว่าครบถูกต้องหรือไม่
- สำหรับเงินสดและหลักฐาน การเก็บรักษาเงินสด หรือพันธบัตรรัฐบาล หรือโฉนดที่ดิน
รวมทั้งการถอนคืนหลักทรัพย์ตามสัญญาประกัน ให้ถือปฏิบัติตามหลักเกณฑ์ที่กำหนดไว้ เช่นเดียวกับการฝากกองการเงินกรมตำรวจ

ข้อสังเกต ข้อบกพร่องที่ปรากฎ คือ หัวหน้าสถานีไม่สนใจดูแลรักษาหลักประกัน จะมอบให้เจ้าหน้าที่ หรือ พนักงานสอบสวนดูแลแทนทำให้เกิดการเสียหายขึ้นได้

11. การบังคับตามสัญญาประกัน

- โดยศาล ศาลมีอำนาจสั่งบังคับตามสัญญาประกันได้ทันที คือ ปรับโดยไม่ต้องฟ้องคดี
- โดยเจ้าพนักงาน เจ้าพนักงานโดยพนักงานสอบสวน หรืออัยการต้องหนำคดีขึ้นฟ้องต่อศาลดังเช่น คดีแพ่งธรรมดา หากเป็นเงินสดไม่ต้องฟ้องแต่อย่างใด

ข้อมูลเชิงลึกด้านกฎหมายผมได้ ทำไว้สำหรับสมาชิกพิเศษไว้แล้ว หากสนใจศึกษาเพิ่มเติมต้องส่งเมล์ขอเข้าเป็นสมาชิกพิเศษครับ

เจ้ามือหวย
ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:33:33 PM

เจ้ามือหวย
ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:35:07 PM
ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณครับ
con2511 [ 21 มิ.ย. 2554 - 23:06 ] คำตอบที่ 3

อยากทราบอัตราต้องโทษ ครับ
LEKBK [ 24 มิ.ย. 2554 - 17:10 ] คำตอบที่ 6

ขอบคุณมากๆ ที่ให้ความรู้
ขอบคุณครับ
ดีน้ำกลอย [ 25 มิ.ย. 2554 - 09:20 ] คำตอบที่ 7

พอดีได้เข้ามาอ่านในเวปนี้ครั้งเเรก ขอฝากตัวด้วยครับ
เรื่องการถูกจับเดินโพย
ที่ผ่านมา ผมเองเคยถูกจับกะตัวเอง จำได้ดี วันนั้นเหงื่อออกมากผิดปรกติ อากาศก็ไม่ร้อนเเต่มันหยด ติ๋งๆ เลย อยากจะเเนะนำเพือนๆพี่ๆ อาจเป็นทางออกได้ คือตำรวจที่จะจับเราส่วนมากจะเป็นท้องที่ มากที่สุด พวกนี้สิ่งที่ต้องการคือการผูกขาดรายเดือน ตามความเหมาะสมทุวันนี้ ผมเองก้จ่าย 2,000 ต่อเดือน โดยเราบอกว่ายอดเราน้อย ขอร้องให้ช่วยๆกันหน่อย 100% มันเอาเเน่นอน
ข้อดีคือ 1.ต่อไปมันจะไม่มายุ่งกะเราอีกต่อไป 2.จ่ายสม่ำเสมอ มันจะเป็นยามเฝ้าระวังให้เราได้ด้วย
นี่เป็นเเนวคิดอีกทางนึงนะครับ ท่านๆลองดูว่าเหมาะเเก่สถานการณ์ใดจึงจะเหมาะสมครับ
ตัวต่อ [ 23 ส.ค. 2554 - 12:28 ] คำตอบที่ 14

เจ้ามือหวย 411-11 ฟังหวยออนไลน์ คอหวย

เจ้ามือหวย เฮง เฮง เฮง รวย รวย รวย โปรแกรมหวย คอหวย เลขเด็ด

เลข ตรวจหวย ผลสลากกินแบ่ง หวยตรวจ เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล ตรวจหวย เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล หวยหุ้น เลขเด็ด หวยดัง หวย16 หวย1 สลากกินแบ่ง16 ท้าวพันศักดิ์ เสี่ยบิ๊ก อู๋บางบอน หลวงพ่อปากแดง เขาฉกรรจ์ เนตรทิพย์ หวยเด็ด หวยซอง หวยรัฐบาล หวยบน ลอตเตอรี่ตรวจ ตรวจสลาก หวยออก ตรวจลอตเตอรี่ หวยออนไลน์ หวยเลขเด็ด หวยผล เลขเด็ดหวย สมาคมหวย หวยมาเลย์ ผลหวย หวยบนดิน หวยไทย มหาหมอดู หวยงวดนี้ สถิติหวย หวยซองงวด ตรวจหวยรัฐบาล วิ่งเลขเด็ด หวยลาว หลวงพ่อปากแดง สลากกินแบ่ง ไทยรัฐหวย หวยไทยรัฐ หวยเจ้ามือ สูตรหวย รวมหวยซอง ใบตรวจหวย หวยออมสิน หวยวันนี้ หวยมาเลเซีย ดูหวย เช็คหวย เจ้ามือหวย คอหวย ซื้อหวย หวยใต้ดิน โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย แทงหวย เล่นหวย หุ้นหวย 411-11.com หวยหุ้น โปรแกรมหวย เจ้ามือหวยหุ้น เจ้ามือหวยรัฐบาล แทงหวย รับหวย เลขชุด คอหวย เลขเด็ด เลขดัง เลขเด่น เลขปิด เลขล๊อก เลขอั้น เล่นหวย หวย หวยงวดนี้ หวยชุด หวยดัง เจ้ามือหวยนิเคอิ หวยเด็ด หวยเด่นหวยใต้ดิน หวยปิด เจ้ามือหวย หวยล๊อก หวยล๊อค หวยอั้น ฟังหวยออนไลน์ หวยหมา เจ้ามือหวย หวยอั้น หลวงพ่อปากแดง หวยใต้ดิน หวย หวยเด็ดงวดนี้ ข่าวหวย หวยดัง เจ้ามือหวยใต้ดิน เจ้ามือหวย ตรวจหวย ออนไลน์ โปรแกรมเจ้ามือหวย หวยหุ้น เจ้ามือหวย นิเคอิ ตรวจหวย วันนี้ ทั้ง หวยหุ้น หวยรัฐบาล หวยเด็ด หวยดัง เจ้ามือหวยรัฐบาล หวยซอง หวยไทย เลขเด็ด หวย เลขวิ่ง เลขเด็ด เลขเด่น เลขดัง หวยเด็ด หวยดัง ผลสลากเลขเด็ด ตรวจสลาก เลขดัง เลขเด่น สำหรับ คนเล่นหวย เลขวิ่ง หวยเด็ด อาจารย์ดัง ตรวจสลาก หวยเสี่ยบิ๊ก หวยแม่นชั้นเทพ หวยพันเอกสุชาติ คุณชาย รชต ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ