ใช้โปรแกรม Line ไลน์ ทำหวยกันเถอะ โปรแกรมไลน์ช่วยเจ้ามือหวยทำงานอย่างไร เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย ไลน์ยกเลิกข้อความได้จะทำอย่างไรกับเจ้ามือหวย โปรแกรมไลน์ช่วยเจ้ามือหวยทำงานอย่างไร เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย
เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย ปากกาลบได้ หวยหุ้น คอหวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย  ปากกาลบได้ ทำไมถึงลบได้
เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย
เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการคิดบัญชีของเจ้ามือหวย  (อ่าน 136490 ครั้ง)

เจ้ามือหวย
Level 14 : เจ้ามือหวย
คะแนนความนิยม +490/-6
จาก: สมุทรปราการ
     วิธีการคิดบัญชี เป็นปัญหาที่เริ่มจะก่อตัวและสร้างความสับสนให้กับเจ้ามือหน้าใหม่ และ เจ้ามือรุ่นเก๋า เป็นอย่างมากเหตุเพราะมีความเข้าใจผิด หรือ การปฏิบัติกันอย่างผิดๆ เกี่ยวกับวิธีการคิดบัญชีดังกล่าว ดังนั้น กระทู้นี้จึงมีความสำคัญเป็นอย่างมาก เพื่อปัดเป่าความเข้าใจผิดเดิมๆ ทิ้งไป

วิธีการคิดบัญชีแบบรวมทุน
วิธีการคิดบัญชีดังกล่าวถือเป็นธรรมเนียมการคิดบัญชีมาตั้งแต่ไหนแต่ไรมา โดยมีวิธีคิดง่ายๆคือ แทงมาเท่าไหร่ หักส่วนลด% - ยอดที่ถูก = ยอดที่จะได้รับหรือต้องจ่าย
ยกตัวอย่างตามโพยด้านล่างนี้จะเห็นภาพที่ชัดเจนยิ่งขึ้น

ก่อนอื่นจะต้องทำการบวกยอดเงินเสียก่อนโดยใช้ปากกาที่มีสีตรงกันข้ามกับสีหมึกที่ได้เขียน (โดยปรกติจะใช้สีแดง) หากเป็นการคิดแบบรวมทุนไปเลย จะนำยอดรวมของแต่ละแถวมาบวกไว้ด้านล่างแล้วนำผลรวมมาบวกแล้ววงกลมให้เห็นได้ชัดโดยได้ผลดังนี้

จากนั้นเมื่อทราบผลออกก็จะทำการใช้ปากกา หรือ ไฮไลท์ ลากไปบนตัวเลขที่ถูก สมมุติว่างวดนี้ออก บน-22 ล่าง-33
ก็จะได้ผลลัพธ์ด้านล่างดังนี้

นั้นก็คือ อีก 15 วัน เราก็ไปเก็บเงินลูกค้า 104,796 ตามปรกติ เลย
นี้ก็ตัวอย่างกรณีที่ "ลูกค้าต้องจ่าย"
แต่หากเป็นกรณีที่ลูกค้าถูก เยอะๆ แล้วเจ้ามือหวยขาดทุนจะได้ดังนี้
สมมุติว่าหวยออก บน 415 ล่าง 60  จะได้ว่า

นั้นคือเจ้ามือจะต้องนำเงินโอนไปให้ลูกค้าพรุ่งนี้ เป็นยอด 907,254 บาท ซึ่งแน่นอน ลูกค้า/ยี้ปั้ว บางคนอาจจะมีเงินหมุนเวียนไม่พอ ก็อาจจะมาขอหยิบยืม เพื่อไปหมุน แต่เงินจำนวนที่หยิบยืมเรานั้น ไม่ควรจะเกินกว่ายอดซื้อหลังหักส่วนลด นั้นคือไม่ควรเกิน 120,000 บาท ซึ่งโดยหลักเกณฑ์ ทางบัญชี ผมจะให้หยิบยืมแค่ 60,000 บาท เพียงเท่านั้น
นี้คือ วิธีคิดสากล "แบบรวมทุน" คือ แทงมาเท่าไหร่ ได้รับส่วนลดแล้วเหลือเท่าไหร่ มีถูกเท่าไหรท นำไปหักลบ ยอดที่เหลือคือ ลูกค้าต้องจ่ายหรือ ลูกค้าได้รับ เป็นวิธีที่ท่านๆ เราทำกันมา
แต่ในปัจจุบันก็มีวิธีการที่แปลกแยกออกไป คือ นำยอดถูกจ่ายก่อนแล้วไปเก็บเงินที่ลูกค้าแทงที่หลังยกตัวอย่างว่าบน 415 ล่าง 60แบบตัวอย่างด้านบน

วิธีคิดแบบ "นำยอดถูกจ่ายก่อน แล้ว ไปเก็บยอดที่ลูกค้าแทงที่หลัง" จะได้ว่า

จากตัวอย่างข้างต้นจะเห็นว่าวิธีการ "จ่ายยอดถูกก่อน แล้วเก็บเงินแทงที่หลัง" เป็นวิธีการที่ผิด ผมยืนยันว่าทำหวยมารุ่นไหนต่อรุ่นไหน ไม่มีใครเขาทำกัน

ทำไม ถึงผิด?
1. เจ้ามือเสียเปรียบ คือ เจ้ามือหวยจะต้องเอาเงินที่ถูกจ่ายไปก่อน แล้วรอไปเก็บอีก 15 วันในส่วนของยอดที่แทง นั้นคือ คุณต้องหมุนเงินเยอะขึ้นเจ้ามือเสียเปรียบ
2. อีก 15 วันค่อยไปเก็บเงิน ตามสภาวะปรกติ ลูกค้า หรือ ยี้ปั้ว ที่มาส่งหวยกับเรา บางรายก็จ่ายเงินล่าช้าอยู่แล้ว แน่ใจหรือว่า จะไม่เบี้ยวหนี้
3. ลูกค้า และ ยี้ปั้วที่ได้รับเงินจากการคิดคำนวนด้วยวิธีนี้ไป เค้าจ่ายเงินเฉพาะในส่วนที่ถูก เหมือนกับที่เราจ่ายหรือเปล่า? แน่นอน ครับเค้าหักตัวถูก แต่เราดันโง่ไปจ่าย แล้วเงินในส่วนที่เหลือที่เค้าหักกับลูกค้าไปไหนหละ? เค้าก็เอาไปหมุนเงินเล่น แทนไงหละครับ
4. การคิดคำนวน แบบนี้ มีสิทธ์ ที่จะโดนหวยกู้ คือ แทง 00-99 มาในโพย ซึ่งแน่นอนจะต้องมีตัวถูกอยู่แล้ว เค้าก็ใช้วิธีนี้ ในการกู้เงินเรา โดยไม่ต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกันใดๆ
นั้นคือทำไม วิธีนี้เจ้ามือถึงเสียเปรียบ และ ไม่แนะนำให้ใช้

แต่ทำไมถึงมีเจ้ามือ บางคน ทำ? จากเท่าที่ตรวจสอบ พบต้นสายปลายเหตุของวิธีการคิดแบบดังกล่าวดังนี้
1. ต้องการแข่งขันกับเจ้ามือในพื้นที่เดียวกันโดยใช้วิธีการจ่ายที่ยั่วยี้ปั้ว
2. ยี้ปั้ว ที่ส่งหวย ไม่มีเงินทุนสำรอง จึงต้องใช้วิธีการนี้เพื่อตอบสนองยี้ปั้วที่รับหวยเยอะๆ แต่ไม่มีเงินทุน
3. พื้นฐานการจ่ายเงินของกลุ่มตลาด ยกตัวอย่างบางเจ้า ที่ต้องเป็นลักษณะนี้เพราะเก็บหวยโรงงาน แล้วโรงงานเงินเดือนออก ทุกวันที่ 25 นั้นคือ เงินคนโรงงานแทง ก็จะเป็นเงินเพียงตัวเลข จนกว่าวันที่ 25 ถึงจะไปเก็บเงินสด
4. เจ้ามือหน้าใหม่ และ โง่
วิธีการนี้ คือการที่ "เราเอาเงินของเรา ไปให้เค้ายืมเป็นเจ้ามือ" อ่านดีๆอีกครั้งนะครับ
การที่เรา "จ่ายเงินตัวที่ถูกไปก่อน แล้ว ไปเก็บเงินที่แทง ที่หลัง" นั้นคือ "การที่เราเอาเงินของเรา ไปให้เค้ายืมไปเป็นเจ้ามือหวย"แล้วปัญหาดังกล่าว เรามีวิธีแก้ไขอย่างไร กรณีที่ลูกค้ามาขอ ว่า "เงินไม่พอหมุนเวียน" , "เพิ่งทำต้องแข่งกับยี้ปั้วคนอื่นๆ"
ผมแนะนำวิธีการนี้ครับ

วิธีการคิดบัญชีแบบ"แยกจ่าย"
ผมแนะนำวิธีการนี้ครับจากโพยด้านล่าง เมื่อหวยออก บน 415 ล่าง 60แล้ว เราจะมีวิธีการคิดดังนี้
ลำดับที่ 1"บวกยอดเงิน ตามรายชื่อ" ของแต่ละคนจะได้ผลดังนี้

ลำดับที่ 2 ทำการแยกชื่อคนที่ถูกหวย และ คนที่ไม่ถูกหวย
จะพบว่า มีรายชื่อประกอบอยู่ด้านท้ายของการแทงเพื่อบ่งบอกว่าใครคือเจ้าของโพยใบนี้ ดังนั้นหากคุณจะใช้วิธีนี้กับยี้ปั้ว ต้องให้ยี้ปั้วระบุชื่อของโพยนั้นๆว่า เป็นของใครๆ เพื่อที่จะได้ทำการแยกโพยได้
ดังนั้น ผมจะทำการแบ่งกลุ่มคนที่ถูกหวย และ คนที่ไม่ถูกหวยจะได้รายชื่อดังนี้

รายชื่อคนที่ถูกหวย
1. อภิสิทธิ์
2. จตุพร
3. พร้อมพงษ์
4. ทักษิณ
5. ชวน

รายชื่อคนที่ไม่ถูกหวย
1.  สุเทพ
2. อริสมัน
3. ชวนนท์
4. บรรหาร

ลำดับที่ 3 แยกแผ่นของคนที่ถูกหวยและไม่ถูกหวย
จะได้ผลดังนี้

โพยคนที่ถูกหวย
1. อภิสิทธิ์ ยอดซื้อ 3600 วิ่ง 10000
2. จตุพร ยอดซื้อ 4300 วิ่ง 10000
3. พร้อมพงษ์  ยอดซื้อ 1540 วิ่ง 2000
4. ทักษิณ ยอดซื้อ 124,000
5. ชวน ยอดซื้อ 1150 วิ่ง 200

โพยคนที่ไม่ถูกหวย
1.  สุเทพ ยอดซื้อ 2050
2. อริสมัน ยอดซื้อ 3800
3. ชวนนท์ ยอดซื้อ 2500
4. บรรหาร ยอดซื้อ 1440

ลำดับที่ 4 ทำการคิดเงินของทั้งทางฝั่ง ยอดที่ถูกหวย และ ยอดที่ไม่ถูกหวย
จะได้ผลดังนี้
ยอดเงินลูกค้าที่ถูกหวย 

ยอดเงินลูกค้าที่ไม่ถูกหวย

แยกจ่าย VS "นำยอดถูกจ่ายก่อน แล้ว ไปเก็บยอดที่ลูกค้าแทงที่หลัง"
จากวิธีคิดข้างต้นเมื่อเราลองนำมาเปรียบเทียบของสองวิธีนี้แล้วจะพบผลดังนี้

จากรูปข้างต้นจะเห็นว่า
(หมายเลข1) ผลต่างที่ "ยอดจ่ายลูกค้าที่ถูกหวย" ทั้งแบบ แยกจ่ายและแบบจ่ายตัวที่ถูกก่อน จะ = "ยอดเก็บลูกค้าที่ไม่ถูกหวย" ทั้งแบบแยกจ่ายและแบบจ่ายตัวที่ถูกก่อน

(หมายเลข2) กำไร/ขาดทุน สุทธิ ที่ลูกค้าคนนี้ได้ส่งเข้า โดยใช้วิธีคิด ทั้งแบบ  "แยกจ่าย" และ "แบบจ่ายตัวถูกก่อน" นั้น มียอดขาดทุนที่เท่ากันคือ 907,254

สรุป
หากมีลูกค้า / ยี้ปั้วที่ต้องการจะให้ท่านเจ้ามือหวย ทำการจ่ายตัวถูกก่อน ซึ่งเป็นวิธีที่หมุนเงินเยอะ และ มีโอกาสหนี้สูญได้ ควรปฏิเสธ
และ เสนอวิธีการคิดแบบ "แยกจ่าย" ซึ่งเป็นการแฟร์กันทั้งเจ้ามือหวยและผู้ซื้อ

ทั้งนี้ หวังว่าบทความนี้จะช่วยพัฒนาการทำงานของท่านได้ไม่มากก็น้อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2012, 10:59:49 PM โดย 411-11 »

เจ้ามือหวย VIP
Level 2 : คอหวย
คะแนนความนิยม +3/-0
จาก: ฉะเชิงเทรา
ค้นหาเว็บฯ เข้าGoogleพิมพ์ เจ้ามือหวย 411-11
Re: วิธีการคิดบัญชีของเจ้ามือหวย
ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:24:16 PM
ของเราขายในโรงงานค่ะ ต้องรอเก็บสิ้นเดือนในวันเงินเดือนออก แต่โชคดีเก็บได้ตลอดเพราะยี่ปั๊วดีค่ะเขาส่งเรามาหลายปีแล้ว

เจ้ามือหวย
Re: วิธีการคิดบัญชีของเจ้ามือหวย
ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:37:05 PM
ของเราขายในโรงงานค่ะ ต้องรอเก็บสิ้นเดือนในวันเงินเดือนออก แต่โชคดีเก็บได้ตลอดเพราะยี่ปั๊วดีค่ะเขาส่งเรามาหลายปีแล้ว
ใช่ครับอย่างที่ผมบอก วิธีนี้ใช้กับบางกลุ่มตลาด แต่ ก็ยังเน้นว่า มีข้อเสียคือต้องหมุนเงินในปริมาณที่สูง

Level 1 : คอหวย
คะแนนความนิยม +2/-0
จาก: Suratthani
ค้นหาเว็บฯ เข้าGoogleพิมพ์ เจ้ามือหวย 411-11
ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 04:43:57 PM
พี่ครับ พี่กำลังหมายถึง  เช่น โพยหวย จาก นาย.ก ส่งมา    ยอดซื้อ 5000  หลังหักค่าคอมฯ เหลือ 4500
คือนาย ก. ต้องส่งผม 4500 แต่บังเอิญมีคนถูก 3500  กรณี นี้  ต้องให้ นาย ก. จ่ายไป และ นาย.ก เหลือ ส่งผมแค่ 1000 นับไปอีก 15 วัน  ประมาณนี้ใช่ป่าวครับ ที่พี่อธิบายตามรูปด้านบน

เจ้ามือหวย
ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 04:53:47 PM
พี่ครับ พี่กำลังหมายถึง  เช่น โพยหวย จาก นาย.ก ส่งมา    ยอดซื้อ 5000  หลังหักค่าคอมฯ เหลือ 4500
คือนาย ก. ต้องส่งผม 4500 แต่บังเอิญมีคนถูก 3500  กรณี นี้  ต้องให้ นาย ก. จ่ายไป และ นาย.ก เหลือ ส่งผมแค่ 1000 นับไปอีก 15 วัน  ประมาณนี้ใช่ป่าวครับ ที่พี่อธิบายตามรูปด้านบน
ถูกต้องครับ!!!
นั้นคือ เวลาคิดเงิน ต้อง คิดรวมทุน คือ คุณแทง มาเท่าไหร่ ถูกเท่าไหร่ หักลบกันไป ยอดเหลือ เท่าไหร่?
คือจำนวนที่เราจะต้อง จ่ายเงินให้เค้า หรือ เค้าจะต้อง จ่ายเรา ในอีก 15 วันข้างหน้า

ไม่ใช่
แทง 1000 ถูก 30000
ต้องโอนให้ ก่อน 30000
แล้วอีก 15 วันไปเก็บ เงิน 1000

คุณคิดว่า ใครเสียเปรียบหละ? .............. ย้ำ คิดเงิน รวมทุน

Level 1 : คอหวย
คะแนนความนิยม +2/-0
จาก: Suratthani
ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:24:43 AM
ครับจริงๆๆ ด้วยครับ พี่ครับแต่ถ้ากรณี ที่ นาย ก ขายได้ยอด
 มา 10000  และ โพยนาย ก
 ถูก 60000
 ผมต้องจ่าย แค่ 5 หมื่น รึครับที่เหลือไปหักกับยอดที่นาย ก ขายมา ใช่แบบนี้เปล่าครับ

อีกเรื่องครับ  อยากได้โปรแกรมมาจัดการ แนะนำโปรแกรม หน่อยครับ ยอดผมไม่เยอะครับ
ทำเล็กแต่อยากได้โปรแกรมมาจัดการ ลดภาระ การดีดตัวเลข ขอบคุณครับ

เจ้ามือหวย 411-11 ฟังหวยออนไลน์ คอหวย

เจ้ามือหวย เฮง เฮง เฮง รวย รวย รวย โปรแกรมหวย คอหวย เลขเด็ด

เลข ตรวจหวย ผลสลากกินแบ่ง หวยตรวจ เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล ตรวจหวย เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล หวยหุ้น เลขเด็ด หวยดัง หวย16 หวย1 สลากกินแบ่ง16 ท้าวพันศักดิ์ เสี่ยบิ๊ก อู๋บางบอน หลวงพ่อปากแดง เขาฉกรรจ์ เนตรทิพย์ หวยเด็ด หวยซอง หวยรัฐบาล หวยบน ลอตเตอรี่ตรวจ ตรวจสลาก หวยออก ตรวจลอตเตอรี่ หวยออนไลน์ หวยเลขเด็ด หวยผล เลขเด็ดหวย สมาคมหวย หวยมาเลย์ ผลหวย หวยบนดิน หวยไทย มหาหมอดู หวยงวดนี้ สถิติหวย หวยซองงวด ตรวจหวยรัฐบาล วิ่งเลขเด็ด หวยลาว หลวงพ่อปากแดง สลากกินแบ่ง ไทยรัฐหวย หวยไทยรัฐ หวยเจ้ามือ สูตรหวย รวมหวยซอง ใบตรวจหวย หวยออมสิน หวยวันนี้ หวยมาเลเซีย ดูหวย เช็คหวย เจ้ามือหวย คอหวย ซื้อหวย หวยใต้ดิน โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย แทงหวย เล่นหวย หุ้นหวย 411-11.com หวยหุ้น โปรแกรมหวย เจ้ามือหวยหุ้น เจ้ามือหวยรัฐบาล แทงหวย รับหวย เลขชุด คอหวย เลขเด็ด เลขดัง เลขเด่น เลขปิด เลขล๊อก เลขอั้น เล่นหวย หวย หวยงวดนี้ หวยชุด หวยดัง เจ้ามือหวยนิเคอิ หวยเด็ด หวยเด่นหวยใต้ดิน หวยปิด เจ้ามือหวย หวยล๊อก หวยล๊อค หวยอั้น ฟังหวยออนไลน์ หวยหมา เจ้ามือหวย หวยอั้น หลวงพ่อปากแดง หวยใต้ดิน หวย หวยเด็ดงวดนี้ ข่าวหวย หวยดัง เจ้ามือหวยใต้ดิน เจ้ามือหวย ตรวจหวย ออนไลน์ โปรแกรมเจ้ามือหวย หวยหุ้น เจ้ามือหวย นิเคอิ ตรวจหวย วันนี้ ทั้ง หวยหุ้น หวยรัฐบาล หวยเด็ด หวยดัง เจ้ามือหวยรัฐบาล หวยซอง หวยไทย เลขเด็ด หวย เลขวิ่ง เลขเด็ด เลขเด่น เลขดัง หวยเด็ด หวยดัง ผลสลากเลขเด็ด ตรวจสลาก เลขดัง เลขเด่น สำหรับ คนเล่นหวย เลขวิ่ง หวยเด็ด อาจารย์ดัง ตรวจสลาก หวยเสี่ยบิ๊ก หวยแม่นชั้นเทพ หวยพันเอกสุชาติ คุณชาย รชต ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ