ใช้โปรแกรม Line ไลน์ ทำหวยกันเถอะ โปรแกรมไลน์ช่วยเจ้ามือหวยทำงานอย่างไร เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย  ทำไมถึงต้องมีหวยอั้น? หวยอั้นคืออะไร? หวยอั้นมีวิธีการใช้อย่างไร?
เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย ปากกาลบได้ หวยหุ้น คอหวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย  ปากกาลบได้ ทำไมถึงลบได้
เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย
เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย เจ้ามือหวย โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย คอหวย เลขเด็ด หวย

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการจดโพยอย่างมีมาตรฐาน  (อ่าน 23020 ครั้ง)

เจ้ามือหวย
Level 14 : เจ้ามือหวย
คะแนนความนิยม +479/-4
จาก: สมุทรปราการ
วิธีการจดโพยอย่างมีมาตรฐาน
เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:49:05 AM
จากบทควาในครั้งที่แล้วเรื่องวิธีการจดโพยขั้นพื้นฐานจะเห็นว่าการจดโพยเป็นเรื่องที่เกิดความผิดพลาดได้ง่ายจากทั้งผู้ซื้อเองก็ดีหรือผู้จดเองก็ดี ดังในนั้นทบความอันนี้จะขอเสนอแนวทางการเขียนโพยอย่างมีมาตรฐานปลอดภัยเพื่อลดความผิดพลาดที่จะเกิดอาทิ จดตก ผิดช่อง การโกงของลูกค้าและลูกน้อง
ตามปรกติกระดาษที่ใช้จดหากเป็น กระดาษเปล่าจะมีลักษณะดังนี้

การจดด้วยกระดาษเปล่าอาจจะสะดวกแต่คงจะดีกว่าหากเราใส่ในรูปแบบของตารางดังรูปด้านล่าง คือมี

1. บอกจำนวนบรรทัด - การบอกจำนวนบรรทัดจะช่วยในหลายๆเรื่อง อาทิ หากกรณีส่งแฟกซ์แล้วมีการทวนจะได้บอกตำแหน่งได้ว่าช่องไหน บรรทัดที่เท่าไหร่ , เด็กจดโพยของท่านไม่สามารแทรกตัวที่จะโกงได้เพราะทุกช่องถูกระบุอยู่ในบรรทัดนั้นๆแล้ว

2. แบ่งเป็น 3 ช่อง (Column) - ท่านอาจจะแบ่งเป็น 4 ช่อง ก็ได้แต่ที่ผมทำเป็น 3 เพราะต้องการให้เด็กจดนั้นจดตัวใหญ่ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี หากจดเล็กๆ แล้วยากต่อการตรวจทาน

3. ด้านบนระบุ จำนวนของใบ เพราะบางครั้งการจดอาจจะยาว และมีหลายใบ ซึ่งมีอยู่หลายครั้งที่ลูกค้าส่งใบโพยมา แต่ไม่ได้ระบุว่านี้เป็นใบที่เท่าไหร่ ซึ่งจะทำให้หลงกันได้ง่าย

ดังนั้นเมื่อทำการลองกรอกแล้วจะได้ในรูปแบบดังนี้

หรือมีอีกรูปแบบหนึ่งที่น่านำไปใช้งาน อันได้แก่ การกรอกตารางตามรูปแบบด้านล่างนี้ก็เป็นแบบที่นิยมใช้กันอยู่

ทั้งนี้จากประสบการณ์ของผม อยากจะเรียนชี้แจงให้ทราบว่า การจดแบบตารางข้างต้น อยากให้มีการจัดลำดับให้ถูกต้องคือ
บน , โต๊ต แล้วจึงล่าง ตามรูปด้านล่าง

ทั้งนี้เคยมีประสบการณ์ของลูกค้าที่ส่งโดยการสลับตารางเป็นแบบ บน ล่าง และโต๊ต ปรากฎว่านำราคาของสามตัวโต๊ตไปใส่ในช่องตารางล่างแทน แล้วปรากฎว่าออกราคาโต๊ต จึงไม่สามารถทักท้วงใดๆได้ และเห็นหลายเจ้าที่สลับตำแหน่งในลักษณะดังกล่าว จึงขอให้ลองพิจารณาปรับปรุงตารางเพื่อไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดอีกนะครับ
ซึ่งจากตารางข้างต้นเมื่อเราลองนำมากรอกแล้วจะได้รูปแบบดังนี้

แน่นอนครับทุกอย่างไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ ต่างก็มีข้อดีข้อเสีย ในตัวมันเอง หวังว่าการนำเสนอรูปแบบของการจดอย่างนี้น่าจะช่วยให้สามารถกำหนดกรอบการทำงานที่เหมาะสมและเป็นระเบียบได้ต่อไปในอนาคตนะครับ
ทั้งนี้ตารางที่ได้แสดงไปข้างต้นทั้งสองรูปแบบ ผมได้ทำการแนบไว้ตอนท้ายของกระทู้นี้เพื่อให้ท่านได้ลองนำไปใช้ดู หากมีข้อแนะนำประการใดผมยินดีรับฟังเสมอครับ

แบบฟอร์ม แบบที่ 1
แบบฟอร์ม แบบที่ 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 12:19:07 PM โดย 411-11 »

เจ้ามือหวย 411-11 ฟังหวยออนไลน์ คอหวย QR Code เจ้ามือหวย 411-11 ฟังหวยออนไลน์ คอหวย
ลิขสิทธิ์ เจ้ามือหวย 411-11

เลข ตรวจหวย ผลสลากกินแบ่ง หวยตรวจ เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล ตรวจหวย เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล หวยหุ้น เลขเด็ด หวยดัง หวย16 หวย1 สลากกินแบ่ง16 ท้าวพันศักดิ์ เสี่ยบิ๊ก อู๋บางบอน หลวงพ่อปากแดง เขาฉกรรจ์ เนตรทิพย์ หวยเด็ด หวยซอง หวยรัฐบาล หวยบน ลอตเตอรี่ตรวจ ตรวจสลาก หวยออก ตรวจลอตเตอรี่ หวยออนไลน์ หวยเลขเด็ด หวยผล เลขเด็ดหวย สมาคมหวย หวยมาเลย์ ผลหวย หวยบนดิน หวยไทย มหาหมอดู หวยงวดนี้ สถิติหวย หวยซองงวด ตรวจหวยรัฐบาล วิ่งเลขเด็ด หวยลาว หลวงพ่อปากแดง สลากกินแบ่ง ไทยรัฐหวย หวยไทยรัฐ หวยเจ้ามือ สูตรหวย รวมหวยซอง ใบตรวจหวย หวยออมสิน หวยวันนี้ หวยมาเลเซีย ดูหวย เช็คหวย เจ้ามือหวย คอหวย ซื้อหวย หวยใต้ดิน โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย แทงหวย เล่นหวย หุ้นหวย 411-11.com หวยหุ้น โปรแกรมหวย เจ้ามือหวยหุ้น เจ้ามือหวยรัฐบาล แทงหวย รับหวย เลขชุด คอหวย เลขเด็ด เลขดัง เลขเด่น เลขปิด เลขล๊อก เลขอั้น เล่นหวย หวย หวยงวดนี้ หวยชุด หวยดัง เจ้ามือหวยนิเคอิ หวยเด็ด หวยเด่นหวยใต้ดิน หวยปิด เจ้ามือหวย หวยล๊อก หวยล๊อค หวยอั้น ฟังหวยออนไลน์ หวยหมา เจ้ามือหวย หวยอั้น หลวงพ่อปากแดง หวยใต้ดิน หวย หวยเด็ดงวดนี้ ข่าวหวย หวยดัง เจ้ามือหวยใต้ดิน เจ้ามือหวย ตรวจหวย ออนไลน์ โปรแกรมเจ้ามือหวย หวยหุ้น เจ้ามือหวย นิเคอิ ตรวจหวย วันนี้ ทั้ง หวยหุ้น หวยรัฐบาล หวยเด็ด หวยดัง เจ้ามือหวยรัฐบาล หวยซอง หวยไทย เลขเด็ด หวย เลขวิ่ง เลขเด็ด เลขเด่น เลขดัง หวยเด็ด หวยดัง ผลสลากเลขเด็ด ตรวจสลาก เลขดัง เลขเด่น สำหรับ คนเล่นหวย เลขวิ่ง หวยเด็ด อาจารย์ดัง ตรวจสลาก หวยเสี่ยบิ๊ก หวยแม่นชั้นเทพ หวยพันเอกสุชาติ