ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟังกับสถานการณ์หวยช่วงนี้  (อ่าน 14373 ครั้ง)

One of A Kind
Level 14 : เจ้ามือหวย
เดินไปด้วยกัน ยิ่งทำ ยิ่งกำไร
คะแนนความนิยม +860/-17
จาก: สมุทราปราการ
คิด - วิเคราะห์ - แยกแยะ
อ้างถึง
สวัสดีค่ะเฮียเหมา ดิฉันเป็นสมาชิกของเว็บมาปีกว่าๆ วันนี้อยากจะเล่าประสบการณ์เป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆในบอร์ดค่ะ หากเฮียอ่านแล้วเห็นว่ามีประโยชน์ รบกวนฝากโพสเป็นกระทู้ให้ทีนะคะ เพราะดิฉันยังถูกเพ่งเล็งอยู่ กังวลว่าจะมีปัญหาหากโพสเองค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆสมาชิก เราขอแทนตัวเองว่า "เอ" นะคะ เออยากจะเล่าประสบการณ์หลังจากเลิกรับหวยให้เพื่อนๆในบอร์ดฟัง และเอาไปปรับใช้กันค่ะ

ครอบครัวของเอทำหวยมาสิบกว่าปีค่ะ ที่ผ่านๆมา กินบ้างถูกเขากินบ้างก็ยังพออยู่ได้ ช่วงสองสามปีที่ผ่านมา บ้านเราโดนหนักมาก ทั้งสงครามแย่งลูกค้า ตัดเปอร์เซ็นต์กัน ลูกค้าเบี้ยวเงิน ตำรวจขอขึ้นเงิน เราก็ยังพออยู่ได้ แต่ช่วงที่ทหารเข้ามา บ้านเราเป็นเป้าค่ะ เพราะเรารับราชการด้วย วันๆไม่ต้องคิดอะไร เก็บคอมพิวเตอร์หนีทหารอย่างเดียว  หนักๆเข้าเลยเข้าไปปรึกษาทหารชั้นผู้ใหญ่ของภาคเหนือ ท่านบอกว่าให้เลิกเถอะ เพราะครั้งนี้เอาจริง ยิ่งเป็นข้าราชการด้วยจะหนักนะ เราก็ดื้อทนทำต่อเพราะนี่คือรายได้หลักของเรา แต่หนักๆเข้าไม่ไหวค่ะ ล้มทั้งยืน โดนทุกประตู ตำรวจก็บีบจะเอาเงิน ทหารก็ขับรถวนแม่มแต่หน้าบ้าน เลยตัดสินใจหยุดค่ะ หยุดด้วยอารมณ์เหนื่อย น้อยใจ ประชด

แต่สิ่งที่ตามมามันเหนื่อยกว่านั้น เราทำหวยมาเป็นสิบปีก็จริง มีทรัพย์สินหลักๆเลยคือ ที่ดิน ทองคำ รถ  ตอนเราหยุด เราลืมคิดแผนสำรองไว้ คิดแค่ว่าจ่ายลูกค้างวดสุดท้ายแล้วจบกัน แต่ความจริงมันหายนะมาก

เพราะสี่เดือนสุดท้ายเราเสียตลอด ทองไปอยู่กับร้านทองเอาจำนำหมด รถก็ขายไม่ได้ราคา ที่ดินก็ปล่อยยาก(ทุกวันนี้ก็คามือ) เงินที่เอามาใช้ทำงานส่วนหนึ่งก็เงินหมุนบัตรเครดิต คราวนี้ทำไงล่ะ ดอกจากบัตรมันไม่หยุดด้วย ไหนจะค่ารถ ค่าบ้าน ค่าเรียนลูกอีก มันไหลมาไม่หยุดจริงๆ จากก่อนที่เคยจับเงินแสนทุกเดือน กลายเป็นว่าต้องมาหาเศษเหรียญตามบ้าน มันเจ็บปวดสุดๆเลยนะคะ

ที่ตัดสินใจเขียนนี่ เพราะเห็นในบอร์ด เพื่อนๆสมาชิกแนะนำว่าถ้าไม่ไหวให้หยุดทำก่อน ในส่วนนี้เอเห็นด้วย แต่เออยากให้เพื่อนๆที่คิดจะหยุดทำ ลองคิดแผนสำรองไว้ด้วยนะคะ ว่าถ้าหยุดจะทำยังไงให้เรามีรายได้บ้าง อย่าบ้าบิ่นหยุดปุบปับเลยแบบเอ จึงขอแนะนำดังนี้

ให้ลองวางแผนก่อน เอาทรัพย์สิน+หนี้สินมากางดูค่ะ

-มีเงินสดเท่าไหร่?

-มีรายรับ ที่ไม่ใช่จากการทำหวยต่อเดือนเท่าไหร่?

-มีทรัพย์สินที่คิดว่าขายออกง่ายๆเท่าไหร่? เช่น ทองคำ พันธบัตร หุ้น (รถ กับที่ดิน ขายยากมาก รถใช้เวลประมาณ3เดือน ส่วนที่ดิน,บ้านใช้เวลาหกเดือนขึ้นไป แล้วแต่ราคาและโชค! ส่วนหนี้ที่คนอื่นติดเรา อันนี้ยิ่งยาก ทวงให้ตาย ถ้าเขาไม่ให้ก็คือไม่ให้ ไม่นับเป็นรายรับค่ะ)

-มีหนี้เท่าไหร่ รายจ่ายต่อเดือนเท่าไหร่? (พวกดอกทั้งหลาย ค่าบ้าน ค่ารถ ค่าเรียนลูก)

แล้วค่อยลองพิจารณาดูว่าเอาไงดี

ถ้าหนี้และดอกที่ต้องจ่าย ยังมีอยู่เยอะ สวนทางกับรายรับ ดิฉันแนะนำให้ทำต่อค่ะ

แต่ต้องทำต่ออย่างมีระบบนะคะ คือต่อไปนี้ต้องประหยัดค่ะ ของฟุ่มเฟือยตัดทิ้งค่ะ บอกลูกๆให้ช่วยประหยัด

เวลาได้เงินมารีบเอามาโปะบัตรเครดิตค่ะ ปิดมันให้เยอะที่สุด นอกระบบด้วยค่ะค่อยๆทยอยปิด เวลาจะเลิกทำ ต้องเลิกแบบไม่มีหนี้ หรือมีแบบน้อยที่สุดค่ะ (เวลาทำหวยก็อย่าโลภนะคะ สติต้องอยู่กับตัวตลอด)

***อันนี้สำคัญที่สุด***

ถ้ามีปืน แนะนำให้ขายทิ้ง หรือฝากคนที่ไว้ใจได้ค่ะ อย่าเอามาไว้ใกล้ตัวนะคะ กันไว้ค่ะ

เอเห็นในแชตบอร์ดแล้วเห็นใจเพื่อนๆ เราผ่านจุดนั้นมาก่อน และไม่อยากให้ใครมาเป็นแบบเรา

สุดท้ายนี้ เอขอให้กำลังใจเพื่อนๆนะคะ คนเราเกิดมามันต้องมีอุปสรรคกันบ้าง หนักบ้าง เบาบ้างก็ต้องสู้ค่ะ ท้อได้ ล้มได้ ก็ลุกได้ค่ะ ขอให้เพื่อนๆโชคดี ใช้ชีวิตกันอย่างมีสตินะคะ

ปล1. ใครโดนบัตรเครดิตโจมตีหนักๆ แนะนำให้ไปหาข้อมูลจากเว็บ ชมรมหนี้บัตรเครดิต นะคะ มีประโยชน์มาก

ปล2. อย่าคิดสั้นกันนะคะ เครียดมากๆ แนะนำให้จับมือคุยกับคนที่บ้านค่ะ กอดลูกเยอะๆค่ะ ใครไม่มีใครคุยด้วย หรือไม่ไว้ใจใคร แนะนำให้เลี้ยงสัตว์ค่ะ หมาแมวก็ได้ เวลาเราเครียดมากๆไม่อยากให้ลูกรู้ ก็ไปคว้าหมามานั่งคุยด้วยค่ะ555 เหมือนจะบ้า แต่มันช่วยได้นะคะ อย่าเก็บไว้คนเดียวค่ะ

ปล3. ขอบคุณเว็บไซต์แห่งนี้นะคะ ที่ผ่านมาถึงจะเป็นเวลาสั้นๆ แต่ก็ทำให้อบอุ่นใจค่ะ ถ้าไม่ได้เว็บนี้ เออาจจะมีหนี้ให้จ่ายเยอะกว่านี้เพราะไม่มีข้อมูล ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ขอบคุณเฮียเหมาสำหรับทุกข้อมูล วันหน้าฟ้าเปิด เออาจจะโดดเข้ามาร่วมวงอีกรอบก็ได้ค่ะ ฮา

สวัสดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 10:36:54 PM โดย เฮีย เหมา »

เจ้ามือหวย VIP
Level 1 : คอหวย
คะแนนความนิยม +2/-0
จาก: กรุงเทพ
ค้นหาเว็บฯ เข้าGoogleพิมพ์ เจ้ามือหวย 411-11
ขอบคุณคะสำหรับประสบการณ์ดีๆๆ  :D

Level 2 : คอหวย
คะแนนความนิยม +8/-0
จาก: saraburi
ค้นหาเว็บฯ เข้าGoogleพิมพ์ เจ้ามือหวย 411-11
ขอบคุณครับ

Level 3 : คอหวย
คะแนนความนิยม +9/-0
จาก: จังหวัดแพร่
ค้นหาเว็บฯเข้า Google พิมพ์ 411-11,เจ้ามือหวย
จะนำมาใช้สอนตัวเองครับ  ..ขอบคุณครับ

คะแนนความนิยม +4/-0
จาก: กทม
ขอบคุณมากๆครับ

คะแนนความนิยม +1/-0
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆครับ

คะแนนความนิยม +6/-0
จาก: ขอนแก่น
ค้นหาเว็บฯเข้า Google พิมพ์ 411-11,เจ้ามือหวย
อย่างที่บอกค่ะ ถ้าภาระไม่หนักหยุดก่อนเพราะเรายังมีติดไม้ติดมือบ้างใช้ไปสัก2-3ปี ขาดเรียงกันห้า-หก งวดเลยหยุดก่อนที่จะไม่เหลือเลย  เป็นกำลังใจให้คุณเอค่ะ

จาก: อยุธยา
ขอบคุณมากกลับข้อคิดดีๆ...ขอใช้คำว่าพวกเรา...ก็พยามสืบว่าเลขมาอะไรแต่คนแทงทำไมรู้ก่อนเจ้าอันนี้น่าคิด
ที่สังเกตจะถูกระดับล่างมากกว่าพวกแทงเยอะ...ตอนนี้ก็กำลังทำการบ้านหาแหล่งที่มาว่าจะเอายังไงต่อ...

จาก: นครปฐม
เป็นข้อติดทีดีครับ

คะแนนความนิยม +0/-0
จาก: อุดรธานี
ขอบคุณมากค่ะ

Level 5 : เลขเด็ด
คะแนนความนิยม +20/-0
จาก: ขอนแก่น
Re: เล่าสู่กันฟังกับสถานการณ์หวยช่วงนี้
ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:57:14 AM
ได้ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ ขอบคุณมากขอเป็นกำลังใจให้คุณเอผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยดีครับ

คะแนนความนิยม +5/-0
จาก: ภาคเหนือ
Re: เล่าสู่กันฟังกับสถานการณ์หวยช่วงนี้
ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 01:15:52 PM
ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดดีๆ  ผมยอมรับในเรื่อง ปืน เลยครับพยายามทำให้มันห่างตัวหรือไม่มีมันจะดีกว่า ครั้งหนึ่งตอนเลิกทำเมื่อหลายปีก่อน ลูกค้าติดหนี้ไม่จ่าย เราก็ย่ำแย่ ทวงก็ไม่ใด้สักที ผมพกปืนไปรอหน้าปากซอยบ้านมันเลยในใจเดือดปุดๆ จะโชคดีของมันหรือของเราก็ไม่รู้มันไม่ออกมาทั้งๆที่มันจะออกมาเป็นประจำ รออยู่3ชั่วโมงกว่า เริ่มใจเย็นลงคิดถึงลูก คิดถึงเมีย คนในครอบครัว ขับรถกลับบ้านเลย มาคิดไตร่ตรองแล้วตัดสินใจขายปืนเลยถ้าเก็บไว้คิดว่าคงต้องใช้มันสักวันจนใด้  ก่อนจะตัดสินใจทำอะไรอยากให้คิดถึงลูก เมีย ให้มากๆนะครับ

คะแนนความนิยม +0/-0
จาก: บางกะปิ
ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:55:26 PM
ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ค่ะ

จาก: อ.เมือง จ.พิษณุโลก
ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:41:39 PM
ขอบคุณค่ะสำหรับประสบการณ์ดีๆๆ

Level 4 : คอหวย
คะแนนความนิยม +19/-0
จาก: ระนอง
ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 03:08:28 PM
 เยี่ยมมากๆ ครับ คุณเอ

*
จาก: สมุทรปราการ
ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 01:34:16 PM
ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลดีๆ

*
จาก: เชียงใหม่
ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:37:07 AM
สู้ๆนะครับ

*
จาก: อำเภอ ธัญบุรี,ปทุมธานี
ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 03:24:46 PM
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ,
และขอเป็นกำลังใจให้ครับ...คุณเอ

Level 3 : คอหวย
คะแนนความนิยม +13/-0
ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:54:32 AM
ขอบคุณครับคุณเอ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ

คะแนนความนิยม +3/-0
จาก: หนองบัวลำภู
ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 02:14:23 PM
ขอบคุณ คุณเอที่ให้ขอคิดดีๆ สู้ๆน่ะครับ เพื่อเด็กๆที่บ้าน

*
จาก: นครปฐม
ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:10:15 PM
-ขอบคุณมากเลยค่ะ

Level 4 : คอหวย
คะแนนความนิยม +9/-0
ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 06:48:12 PM
ขอบคุณมากครับ

*
ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:42:22 AM
ขอบคุนนะที่แบ่งปัน ตอนนี้เราก็โดนเหมือนกันว่าจะหยุดล่ะ ;D

*
จาก: กาฬสินธุ์
ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 10:00:49 PM
ขอบคุณมากครับ

เจ้ามือหวย 411-11 ฟังหวยออนไลน์ คอหวย

เจ้ามือหวย เฮง เฮง เฮง รวย รวย รวย โปรแกรมหวย คอหวย เลขเด็ด

เลข ตรวจหวย ผลสลากกินแบ่ง หวยตรวจ เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล ตรวจหวย เด็ดเลข สลากกินแบ่งรัฐบาล หวยหุ้น เลขเด็ด หวยดัง หวย16 หวย1 สลากกินแบ่ง16 ท้าวพันศักดิ์ เสี่ยบิ๊ก อู๋บางบอน หลวงพ่อปากแดง เขาฉกรรจ์ เนตรทิพย์ หวยเด็ด หวยซอง หวยรัฐบาล หวยบน ลอตเตอรี่ตรวจ ตรวจสลาก หวยออก ตรวจลอตเตอรี่ หวยออนไลน์ หวยเลขเด็ด หวยผล เลขเด็ดหวย สมาคมหวย หวยมาเลย์ ผลหวย หวยบนดิน หวยไทย มหาหมอดู หวยงวดนี้ สถิติหวย หวยซองงวด ตรวจหวยรัฐบาล วิ่งเลขเด็ด หวยลาว หลวงพ่อปากแดง สลากกินแบ่ง ไทยรัฐหวย หวยไทยรัฐ หวยเจ้ามือ สูตรหวย รวมหวยซอง ใบตรวจหวย หวยออมสิน หวยวันนี้ หวยมาเลเซีย ดูหวย เช็คหวย เจ้ามือหวย คอหวย ซื้อหวย หวยใต้ดิน โปรแกรมหวย โปรแกรมเจ้ามือหวย แทงหวย เล่นหวย หุ้นหวย 411-11.com หวยหุ้น โปรแกรมหวย เจ้ามือหวยหุ้น เจ้ามือหวยรัฐบาล แทงหวย รับหวย เลขชุด คอหวย เลขเด็ด เลขดัง เลขเด่น เลขปิด เลขล๊อก เลขอั้น เล่นหวย หวย หวยงวดนี้ หวยชุด หวยดัง เจ้ามือหวยนิเคอิ หวยเด็ด หวยเด่นหวยใต้ดิน หวยปิด เจ้ามือหวย หวยล๊อก หวยล๊อค หวยอั้น ฟังหวยออนไลน์ หวยหมา เจ้ามือหวย หวยอั้น หลวงพ่อปากแดง หวยใต้ดิน หวย หวยเด็ดงวดนี้ ข่าวหวย หวยดัง เจ้ามือหวยใต้ดิน เจ้ามือหวย ตรวจหวย ออนไลน์ โปรแกรมเจ้ามือหวย หวยหุ้น เจ้ามือหวย นิเคอิ ตรวจหวย วันนี้ ทั้ง หวยหุ้น หวยรัฐบาล หวยเด็ด หวยดัง เจ้ามือหวยรัฐบาล หวยซอง หวยไทย เลขเด็ด หวย เลขวิ่ง เลขเด็ด เลขเด่น เลขดัง หวยเด็ด หวยดัง ผลสลากเลขเด็ด ตรวจสลาก เลขดัง เลขเด่น สำหรับ คนเล่นหวย เลขวิ่ง หวยเด็ด อาจารย์ดัง ตรวจสลาก หวยเสี่ยบิ๊ก หวยแม่นชั้นเทพ หวยพันเอกสุชาติ คุณชาย รชต ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ ถ้ำใต้น้ำ